(Chinhphu.vn) – Chính phủ khuyến khích phát triển các dự án điện mặt trời, trong đó có các dự án điện mặt trời trên mái nhà. Cơ chế khuyến khích phát triển các dự án điện mặt trời được Thủ tướng Chính phủ ban hành tại Quyết định số 11/2017/QĐ-TTg ngày 11/4/2017.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Thương mại Điện tử CDI Việt Nam hỏi, hiện Chính phủ có chính sách như thế nào với dự án năng lượng mặt trời (được làm trên nóc các nhà máy, do nhà máy tự sử dụng, không nối với mạng lưới điện quốc gia)?

Công ty là nhà đầu tư nước ngoài có thể trực tiếp liên hệ các nhà máy, khu công nghiệp để làm dự án không hay phải thông qua quy trình, thủ tục để xin cấp phép?

Về vấn đề này, Cục Điện lực và Năng lượng tái tạo – Bộ Công Thương trả lời như sau:

Chính phủ khuyến khích phát triển các dự án điện mặt trời, trong đó có các dự án điện mặt trời trên mái nhà.

Cơ chế khuyến khích phát triển các dự án điện mặt trời được Thủ tướng Chính phủ ban hành tại Quyết định số 11/2017/QĐ-TTg ngày 11/4/2017.

Quy định về phát triển dự án, hợp đồng mua bán điện mẫu cho các dự án điện mặt trời quy định tại Thông tư số 16/2017/TT-BCT ngày 12/9/2017 của Bộ Công Thương.

Trong công văn của Công ty TNHH Thương mại Điện tử CDI Việt Nam chưa nêu rõ chế độ vận hành, cung cấp điện của các nhà máy điện mặt trời của đơn vị. Trong trường hợp lưới điện của các khách hàng của khu công nghiệp được cấp điện bởi dự án của Công ty đang được đấu nối vào hệ thống điện quốc gia và tiếp tục được đấu nối lưới điện quốc gia, nếu dự án là độc lập và không đấu nối vào lưới cấp điện từ hệ thống điện quốc gia của khu công nghiệp thì nhà máy điện mặt trời phải tuân thủ các quy định về an toàn điện; nếu dự án của Công ty cấp điện cho khu công nghiệp và đấu trực tiếp vào hệ thống điện quốc gia thì Công ty phải tuân thủ quy định tại Thông tư số 39/2015/TT-BCT ngày 18/11/2015 của Bộ Công Thương quy định về lưới điện phân phối và Thông tư số 25/2016/TT-BCT ngày 30/11/2016 của Bộ Công Thương về hệ thống điện truyền tải.

Theo quy định tại Điều 11 Thông tư số 16/2014/TT-BCT ngày 29/5/2014 của Bộ Công Thương về thực hiện giá bán điện quy định trường hợp đơn vị bán lẻ điện tại các khu công nghiệp có nhà máy phát điện tại chỗ kết hợp phát điện với mua điện từ hệ thống điện quốc gia để bán lẻ điện cho các khách hàng sử dụng điện có trách nhiệm xây dựng đề án giá bán điện cho các đối tượng khách hàng sử dụng điện trong khu vực gửi Sở Công Thương thẩm tra, gửi Bộ Công Thương có ý kiến bằng văn bản và trình UBND cấp tỉnh phê duyệt hàng năm.

Về quy hoạch, đối với dự án điện mặt trời mái nhà có công suất nhỏ hơn 1 MW, thực hiện theo quy định tại Khoản 1, Điều 11 Thông tư số 16/2014/TT-BCT. Đối với dự án điện mặt trời mái nhà có công suất bằng hoặc lớn hơn 1 MW, thực hiện theo quy định tại Khoản 2, Điều 11 Thông tư 16/2014/TT-BCT.

Về giấy phép hoạt động điện lực, dự án điện mặt trời có quy mô công suất bằng hoặc lớn hơn 1 MW phải được cấp giấy phép hoạt động điện lực và tuân thủ theo quy định tại Thông tư số 12/2017/TT-BCT ngày 31/7/2017 của Bộ Công Thương; dự án điện mặt trời có công suất lắp đặt dưới 1 MW được miễn trừ giấy phép hoạt động điện lực theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 12/2017/TT-BCT.

Chinhphu.vn

Từ khóa: điện , năng lượng mặt trời , khu công nghiệp