(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Ngọc Hoa có trụ sở tại TPHCM, ký hợp đồng thi công xây dựng tại huyện Lạc Dương, tỉnh Lâm Đồng, giá trị trên 1 tỷ đồng. Bà Hoa hỏi, công ty phải kê khai, nộp thuế vãng lai với cơ quan nào?

Công ty bà nộp tờ khai và nộp thuế qua mạng có được không? Ngoài nộp tờ khai thuế GTGT (mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC), công ty còn phải nộp cùng hồ sơ nào nữa hay không?

Về vấn đề này, Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính:

- Tại Điểm a, Khoản 1, Điều 2 sửa đổi, bổ sung Điểm đ, Khoản 1, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính) quy định về khai thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh:

“đ) Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh mà giá trị công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên, và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp quy định tại Điểm c, Khoản 1 Điều này, mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

Căn cứ tình hình thực tế trên địa bàn quản lý, giao Cục trưởng Cục Thuế địa phương quyết định về nơi kê khai thuế đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh…”.

- Tại Điểm e, Khoản 1, Điều 2 sửa đổi, bổ sung Khoản 6, Điều 11 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định về khai thuế GTGT:

“6. Khai thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp hướng dẫn tại Điểm c, Khoản 1 Điều này.

a) Người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh thì khai thuế GTGT tạm tính theo tỷ lệ 2% đối với hàng hoá chịu thuế suất thuế GTGT 10% hoặc theo tỷ lệ 1% đối với hàng hoá chịu thuế suất thuế GTGT 5% trên doanh thu hàng hoá chưa có thuế GTGT với cơ quan Thuế quản lý địa phương nơi có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

b) Hồ sơ khai thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh là Tờ khai thuế GTGT theo mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính.

c) Hồ sơ khai thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh được nộp theo từng lần phát sinh doanh thu. Trường hợp phát sinh nhiều lần nộp hồ sơ khai thuế trong một tháng thì người nộp thuế có thể đăng ký với Cơ quan thuế nơi nộp hồ sơ khai thuế để nộp hồ sơ khai thuế GTGT theo tháng.

d) Khi khai thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp, người nộp thuế phải tổng hợp doanh thu phát sinh và số thuế GTGT đã nộp của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh trong hồ sơ khai thuế tại trụ sở chính. Số thuế đã nộp (theo chứng từ nộp tiền thuế) của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh được trừ vào số thuế GTGT phải nộp theo tờ khai thuế GTGT của người nộp thuế tại trụ sở chính”.

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty của bà có trụ sở tại TPHCM, ký hợp đồng thi công xây dựng cho Công ty VinEco tại huyện Lạc Dương, tỉnh Lâm Đồng nếu giá trị công trình xây dựng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên và Công ty không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương nơi Công ty thực hiện thi công xây dựng thì phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan quản lý thuế trực tiếp tại địa phương có hoạt động xây dựng ngoại tỉnh.

Công ty kê khai thuế GTGT vãng lai tại cơ quan quản lý thuế trực tiếp tại địa phương (mẫu số 05/GTGT ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC) trên phần mềm hỗ trợ kê khai hiện hành.

Công ty liên hệ Cục Thuế tỉnh Lâm Đồng để được hướng dẫn và cung cấp thông tin cần thiết để nộp tờ khai thuế và nộp thuế điện tử.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thuế vãng lai , khai nộp thuế