(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Lê Thanh Sơn hiện là thầu chính một dự án chung cư cao tầng (công trình hạng 1). Do mới thành lập nên công ty chưa lấy được chứng chỉ năng lực thi công hạng 1.

Tuy nhiên, là thầu chính nên công ty đã chia dự án thành các gói thầu nhỏ và thuê các thầu phụ thi công như sau: Phần cọc; Kết cấu bê tông cốt thép và xây trát; Cơ điện và PCCC; Hoàn thiện trong nhà; Cung cấp và lắp đặt nội thất.

Tất cả các thầu phụ của công ty đều có chứng chỉ năng lực hoạt động theo yêu cầu của Nghị định 100/2018/NĐ-CP. Ông Sơn hỏi, công ty của ông có cần chứng chỉ năng lực hoạt động (hạng I) hay không?

Về vấn đề này, Cục Quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 38, Khoản 39 Điều 3 Luật Xây dựng năm 2014 và Khoản 20 Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Xây dựng, trường hợp tổ chức khi tham gia hoạt động xây dựng đối với lĩnh vực thi công xây dựng công trình phải cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Chinhphu.vn

Từ khóa: thầu chính , thầu phụ , chứng chỉ năng lực , xây dựng