(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu phụ ký hợp đồng và chịu trách nhiệm với nhà thầu chính thì nhà thầu phụ thực hiện xuất hóa đơn GTGT cho nhà thầu chính.

Công ty CP Tư vấn Đô thị Việt Nam - Vinacity đang tham gia tư vấn quản lý dự án, Công ty tham khảo Khoản 3, Điều 47 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ về định chi tiết hợp đồng trong hoạt động xây dựng thấy quy định:

“Điều 47. Hợp đồng thầu phụ…

3. Chủ đầu tư thanh toán trực tiếp cho nhà thầu phụ trên cơ sở đề xuất thanh toán của nhà thầu chính hoặc tổng thầu, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác”.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty hỏi, trường hợp chủ đầu tư thanh toán trực tiếp cho nhà thầu phụ trên cơ sở đề xuất thanh toán của nhà thầu chính thì thỏa thuận trên có phải quy định rõ trong hợp đồng giữa chủ đầu tư và nhà thầu chính hay không? Trường hợp chủ đầu tư thanh toán trực tiếp cho nhà thầu phụ thì nhà thầu phụ phải xuất hóa đơn GTGT trực tiếp cho chủ đầu tư hay xuất hóa đơn GTGT cho nhà thầu chính?

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế - Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại Điểm a, Khoản 7, Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính quy định:

“Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất)”.

Căn cứ quy định trên, về nguyên tắc, người bán phải lập hóa đơn cho người mua, trường hợp nhà thầu phụ ký hợp đồng và chịu trách nhiệm với nhà thầu chính thì nhà thầu phụ thực hiện xuất hóa đơn GTGT cho nhà thầu chính.

Đề nghị Công ty CP Tư vấn Đô thị Việt Nam nghiên cứu quy định trên và liên hệ với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để được hướng dẫn cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Nhà thầu phụ , xuất hóa đơn , chủ đầu tư , thanh toán