(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Thắng Lợi (Nam Định) được Nhà nước cho thuê 1 ha đất trong cụm công nghiệp, đã có dự án đầu tư và tổng mặt bằng quy hoạch tỷ lệ 1/500 được phê duyệt. Vậy Công ty có phải xin cấp phép xây dựng các hạng mục nhà xưởng, nhà điều hành... không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng 2014 quy định, “Công trình xây dựng thuộc dự án khu công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao có quy hoạch chi tiết 1/500 đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và được thẩm định thiết kế xây dựng theo quy định của Luật này” thì thuộc đối tượng miễn giấy phép xây dựng.

Do đó, việc xây dựng các công trình tại cụm công nghiệp không thuộc đối tượng miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại Điểm đ, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Giấy phép xây dựng , nhà xưởng , cụm công nghiệp , quy hoạch