"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Công dân phản ánh - Cơ quan trả lời

14:02, 12/03/2019

Làm việc sau nghỉ hưu vẫn được trợ cấp khi thôi việc

Ông Dương Quý Ngọc (Cần Thơ) hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Nghỉ không lương trước khi nghỉ việc có được trợ cấp thất nghiệp?

09:02, 06/09/2019

Bà Diễm My (TPHCM) hỏi, người lao động xin nghỉ không hưởng lương từ tháng 6/2019 đến tháng 8/2019 và tháng 9/2019 xin nghỉ việc hẳn, vậy người lao động có đủ điều kiện nộp hồ sơ hưởng...

Đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi không phải trừ tỷ lệ lương hưu

06:45, 06/09/2019

Bà Bùi Thị Liễu (TPHCM) sinh tháng 10 năm 1966, làm thủ quỹ tại Ngân hàng. Bà Liễu định xin nghỉ hưu trước tuổi do bị tai nạn lao động, làm giảm khả năng lao động không thể...

Tính BHYT 5 năm liên tục, có phân biệt đối tượng tham gia?

11:02, 04/09/2019

Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Bình Thuận đề nghị sửa quy định đổi trường hợp mua BHYT tự nguyện nhưng khi được cấp thẻ BHYT quân nhân thì...

Điều kiện hưởng BHYT khi khám bệnh tuyến trung ương?

07:02, 04/09/2019

Mẹ của bà Trần Thị Thanh Tâm là giáo viên, nơi khám chữa bệnh ban đầu trên thẻ BHYT là Bệnh viện đa khoa tỉnh Ninh Thuận. Hiện nay mẹ bà Tâm đang ở Hà Nội. Tháng 8/2019,...

Thủ tục gia hạn hoạt động của dự án

11:02, 03/09/2019

Trước khi hết thời hạn hoạt động của dự án mà nhà đầu tư muốn gia hạn thời hạn hoạt động thì nhà đầu tư thực hiện thủ tục điều chỉnh Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư...

Ban QLDA chuyên ngành có được giám sát thi công không?

10:02, 03/09/2019

Ban quản lý dự án chuyên ngành, khu vực được thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình khi đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng theo quy định pháp luật.

Phải trả trợ cấp mất việc làm trong trường hợp nào?

07:02, 31/08/2019

Người lao động có thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên mất việc làm nhưng thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm ít...

Có được rút lại tiền đóng bảo hiểm thất nghiệp?

14:02, 30/08/2019

Ông Dương Đoàn (Hải Phòng) đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) năm 2013-2015 khi làm tại doanh nghiệp. Từ tháng 1/2016 đến nay ông là công chức, làm việc tại UBND xã. Vậy ông muốn rút tiền BHTN...

Ký hợp đồng lao động tại hai công ty, đóng BHXH thế nào?

08:02, 30/08/2019

Ông Nguyễn Trung Hiếu (Quảng Ninh) ký hợp đồng lao động đồng thời tại 2 công ty. Tại Công ty cũ, ông xin nghỉ không lương tháng 1, 2/2019, kết thúc hợp đồng ngày 24/2/2019. Ông làm việc...

Đặt tên cho con có tên đệm nước ngoài có được không?

10:02, 29/08/2019

Theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 3, Điều 26 Bộ luật Dân sự năm 2015, công dân Việt Nam có tên gọi (bao gồm cả chữ đệm nếu có) phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân...