"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Năng lực cạnh tranh » Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng

07:02, 28/01/2020

Không bắt buộc phải ký hợp đồng với gói thầu dưới 50 trđ

Đối với gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên có giá không quá 50 triệu đồng thì không bắt buộc phải ký hợp đồng với nhà cung cấp nhưng phải bảo đảm chế độ hoá đơn, chứng từ đầy đủ theo đúng quy định.

Điều kiện cấp chứng nhận doanh nghiệp khoa học công nghệ

11:02, 13/07/2020

Ông Vũ Thế Diệp làm việc tại Công ty CP Tự động hóa Tân Phát (Đắk Lắk), với thương hiệu TPA, cung cấp các sản phẩm và dịch vụ gồm: Thiết kế các ứng dụng về Robot công...

Điều kiện đưa căn hộ du lịch vào kinh doanh

07:02, 11/07/2020

Ông Vũ Hoàng Khôi (TPHCM) hỏi, thời điểm chủ đầu tư được tiến hành đưa sản phẩm căn hộ du lịch (condotel) vào kinh doanh là khi nào? Có áp dụng theo Khoản 1 Điều 55 Luật Kinh...

Vẫn phải sát hạch khi cấp lại chứng chỉ hành nghề?

07:02, 09/07/2020

Sát hạch là một trong những điều kiện chung để được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng. Ngoài ra cá nhân phải đáp ứng các điều kiện về trình độ chuyên môn, thời gian và...

Điều kiện hưởng thuế 0% với doanh nghiệp sản xuất, lắp ráp ô tô

11:02, 07/07/2020

Bà Nguyễn Thị Xuân Thọ (Đà Nẵng) hỏi, khi doanh nghiệp sản xuất, lắp ráp ô tô đáp ứng các điều kiện tại Điểm b Khoản 2 Điều 7a Nghị định 125/2017/NĐ-CP thì số tiền được hoàn thuế...

Phải công khai danh sách nhà thầu đáp ứng yêu cầu kỹ thuật

09:02, 07/07/2020

Sau khi có quyết định phê duyệt danh sách nhà thầu đáp ứng yêu cầu về kỹ thuật, bên mời thầu phải đăng tải công khai danh sách này trên Hệ thống theo trình tự quy định tại...

Không được nêu bất cứ điều kiện nào nhằm hạn chế nhà thầu

07:02, 06/07/2020

Doanh nghiệp của ông Bùi Minh Chúc (Điện Biên) tham gia đấu thầu một gói thầu xây lắp công trình giao thông nông thôn cấp IV trên địa bàn. Tuy nhiên trong hồ sơ mời thầu có một...

Giám đốc ban QLDA khu vực có cần chứng chỉ hành nghề?

07:02, 03/07/2020

Ông Nguyễn Hoàng Long (Hải Phòng) hỏi, giám đốc ban quản lý dự án (QLDA) đầu tư xây dựng khu vực cấp huyện có cần các chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng không và các quy...

Ghi địa chỉ trên hóa đơn phải theo giấy đăng ký kinh doanh?

10:20, 02/07/2020

Doanh nghiệp của ông Huỳnh Út Thời đăng ký kinh doanh với địa chỉ: “..., thị xã Dĩ An, tỉnh Bình Dương”. Ngày 1/2/2020, thị xã Dĩ An trở thành thành phố Dĩ An thuộc tỉnh Bình Dương...

Giám sát thi công hạng II có được giám sát công trình cấp I?

08:02, 02/07/2020

Cá nhân có chứng chỉ hành nghề hạng II được làm giám sát viên thi công xây dựng các công trình cùng loại với công trình được ghi trong chứng chỉ hành nghề.

Công trình có hạng mục PCCC, chọn nhà thầu thế nào?

10:02, 29/06/2020

Đơn vị của bà Sơn Thị Bích Nhi (Bạc Liêu) lựa chọn nhà thầu tư vấn thiết kế công trình nhà làm việc cho các đơn vị Điện lực. Công trình có hạng mục phòng cháy, chữa cháy...