"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Năng lực cạnh tranh » Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng

07:02, 28/01/2020

Không bắt buộc phải ký hợp đồng với gói thầu dưới 50 trđ

Đối với gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên có giá không quá 50 triệu đồng thì không bắt buộc phải ký hợp đồng với nhà cung cấp nhưng phải bảo đảm chế độ hoá đơn, chứng từ đầy đủ theo đúng quy định.

Công trình có hạng mục PCCC, chọn nhà thầu thế nào?

10:02, 29/06/2020

Đơn vị của bà Sơn Thị Bích Nhi (Bạc Liêu) lựa chọn nhà thầu tư vấn thiết kế công trình nhà làm việc cho các đơn vị Điện lực. Công trình có hạng mục phòng cháy, chữa cháy...

Công ty cổ phần có được lựa chọn nhà thầu trong trường hợp đặc biệt?

08:02, 27/06/2020

Việc mua sắm của công ty cổ phần không thuộc phạm vi điều chỉnh của Quyết định số 17/2019/QĐ-TTg ngày 8/4/2019 của Thủ tướng Chính phủ về một số gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì...

Kỹ sư nhà thầu chính EPC phải có chứng chỉ hành nghề

14:02, 19/06/2020

Kỹ sư nhà thầu chính EPC nếu đảm nhận các chức danh quy định tại Khoản 3, Điều 148 Luật Xây dựng năm 2014 thì phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Nghị định số...

Xuất khẩu khẩu trang vải kháng khuẩn có cần giấy phép?

07:02, 19/06/2020

Bà Huỳnh Thị Ngọc Khanh có xưởng may nhỏ ở Bình Dương, có giấy phép kinh doanh, sản xuất, xuất khẩu may mặc. Hiện bà muốn sản xuất khẩu trang vải kháng khuẩn 100% cotton để xuất khẩu...

Cách tính dự toán chi phí khảo sát

06:02, 15/06/2020

Ông Nguyễn Minh Trung (Phú Yên) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp thắc mắc về việc xác định dự toán chi phí khảo sát xây dựng.

Dịch vụ công về môi trường đô thị được đặt hàng hay đấu thầu?

07:02, 11/06/2020

Trường hợp thực hiện đặt hàng cung cấp dịch vụ sự nghiệp công tại Mục II, Biểu 02 Phụ lục I thì phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 12 Nghị định số 32/2019/NĐ-CP. Trường...

Chi phí quản lý dự án áp dụng hệ số điều chỉnh là 0,8 hay 1?

08:02, 08/06/2020

Trường hợp ban quản lý dự án đầu tư xây dựng do Chủ tịch UBND tỉnh/Chủ tịch UBND huyện được thành lập theo quy định tại Nghị định số 59/2015/NĐ-CP, được giao làm chủ đầu tư dự án...

Có nên lắp đặt thiết bị ghi, in kết quả tại cột đo xăng dầu?

07:02, 01/06/2020

Theo phản ánh của Hiệp hội doanh nghiệp tỉnh Đồng Nai, quy định về việc lắp đặt “Thiết bị ghi và in kết quả đo” của các trạm kinh doanh xăng dầu tại Thông tư 08/2018/TT-BKHCN của Bộ...

Lắp đặt thiết bị chiếu sáng có cần chứng chỉ hoạt động xây dựng?

10:20, 27/05/2020

Công ty ông Nguyễn Duy Long (TP.HCM) đang thi công gói thầu “Lắp đặt hệ thống điện, điện chiếu sáng, kéo cáp quang, lắp đặt camera”. Tư vấn giám sát và Ban quản lý dự án yêu cầu...

Người nước ngoài có được đầu tư hoạt động thiết kế nội thất?

14:02, 26/05/2020

Bà Nguyễn Đình Vân Ngọc đang hỗ trợ cho một nhà đầu tư quốc tịch Malaysia đầu tư vào Việt Nam trong lĩnh vực “thiết kế nội thất” (CPC-89707). Theo bà Ngọc biết, ngành dịch vụ này không...