Trang chủ » Năng lực cạnh tranh » Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng

07:02, 28/01/2020

Không bắt buộc phải ký hợp đồng với gói thầu dưới 50 trđ

Đối với gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên có giá không quá 50 triệu đồng thì không bắt buộc phải ký hợp đồng với nhà cung cấp nhưng phải bảo đảm chế độ hoá đơn, chứng từ đầy đủ theo đúng quy định.

Chi phí bồi thường, tái định cư nằm trong tổng mức đầu tư

14:20, 26/02/2021

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng huyện Phú Tân (Cà Mau) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn một số nội dung liên quan đến việc quản lý các...

Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn có cần bảo đảm dự thầu?

09:20, 25/02/2021

Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn thuộc phạm vi điều chỉnh Luật Đấu thầu thì không yêu cầu nhà thầu phải thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu theo quy định.

Dự án từ nguồn vốn của DN có áp dụng theo Luật Đầu tư?

11:20, 24/02/2021

Ông Vũ Thế Anh (Hà Nội) làm tại doanh nghiệp Nhà nước và đang theo dõi việc triển khai một số dự án đầu tư không có cấu phần xây dựng (dự án công nghệ thông tin; viễn...

Có được phép quy định chỉ mời thầu nhà thầu độc lập?

07:20, 18/02/2021

Công ty ông Lê Minh Tiến (Hà Nội) tổ chức đấu thầu rộng rãi qua mạng gói thầu tư vấn nâng cấp phần mềm hiện hành của công ty. Gói thầu tư vấn trên công ty ông không...

Các thành viên tự thỏa thuận phân công người đứng đầu liên danh

14:02, 15/02/2021

Việc phân công trách nhiệm giữa các thành viên trong liên danh (trong đó bao gồm phân công thành viên đứng đầu liên danh) sẽ do các thành viên thỏa thuận, thống nhất trên cơ sở tự nguyện...

Căn cứ xác định dự án phải áp dụng Luật Đấu thầu

07:02, 07/02/2021

Công ty cổ phần của ông Vũ Cao Nguyên (TPHCM) có 51% vốn góp của EVN. Công ty có kế hoạch thực hiện dự án đầu tư xây dựng từ nguồn vốn đầu tư phát triển của công...

Công ty TNHH chứng khoán có cần bộ phận kiểm toán nội bộ?

08:02, 03/02/2021

Theo phản ánh của ông Đặng Thanh Nghĩa (Hà Nam), ngày 31/12/2020 Bộ Tài chính ban hành Thông tư số 121/2020/TT-BTC quy định về hoạt động của công ty chứng khoán, tuy nhiên, Điều 9 của Thông tư...

Trường hợp nào được ủy quyền đăng ký sở hữu công nghiệp?

08:02, 31/01/2021

Hoạt động đại diện trong lĩnh vực sở hữu công nghiệp phải tuân theo các quy định tại Điều 154 Luật Sở hữu trí tuệ, theo đó, chỉ có Tổ chức dịch vụ đại diện sở hữu công...

Dự án mới trong khu công nghiệp được ưu đãi thuế?

08:02, 30/01/2021

Công ty bà Hà Thị Hiền (Vĩnh Phúc) được thành lập trong khu công nghiệp theo giấy chứng nhận đầu tư cấp ngày 7/1/2020. Theo bà Hiền hiểu, công ty bà có dự án mới được thành lập...

Mời thầu mặt hàng nào thì được yêu cầu nộp giấy phép bán hàng?

10:02, 28/01/2021

Việc đưa ra yêu cầu về giấy phép bán hàng thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT, bảo đảm không được nêu bất cứ điều kiện nào nhằm hạn chế sự tham gia của nhà...