"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Năng lực cạnh tranh » Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng

07:02, 28/01/2020

Không bắt buộc phải ký hợp đồng với gói thầu dưới 50 trđ

Đối với gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên có giá không quá 50 triệu đồng thì không bắt buộc phải ký hợp đồng với nhà cung cấp nhưng phải bảo đảm chế độ hoá đơn, chứng từ đầy đủ theo đúng quy định.

Khi nào phải thực hiện đấu thầu qua mạng?

08:02, 21/08/2020

Đơn vị của ông Nguyễn Văn Dũng (TPHCM) mời thầu gói thầu tư vấn giám sát hạ tầng kỹ thuật, dự toán gói thầu dưới 5 tỷ đồng. Thông tư số 11/2019/TT-BKHĐT quy định bắt buộc đấu thầu...

Quản lý dự án ngành điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

14:02, 20/08/2020

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 68 Luật Xây dựng năm 2014 thì chủ đầu tư có quyền lập, quản lý dự án khi có đủ điều kiện năng lực theo quy định của Luật...

Thuê tư vấn quản trị nội bộ công ty có phải đấu thầu?

07:02, 20/08/2020

Công ty của ông Nguyễn Thế Huynh (TPHCM) có 51% vốn Nhà nước, muốn thuê dịch vụ tư vấn quản trị cho nội bộ công ty, ước chừng dưới 1 tỷ đồng.

Bị cấm đấu thầu dự án ODA có được tham gia dự án NSNN?

14:02, 19/08/2020

Ông Bùi Thanh Nam (Hà Nội) hỏi, khi bị cấm đấu thầu gói thầu có nguồn vốn ODA thì có được tham gia đấu thầu gói thầu có nguồn vốn từ ngân sách Nhà nước không?

Quy trình chọn nhà đầu tư dự án có sử dụng đất

07:02, 18/08/2020

Công ty của bà Trần Thanh Thúy (TPHCM) dự kiến đề xuất thực hiện đầu tư dự án khu dân cư thương mại trên khu đất có diện tích khoảng 5 ha (hiện trạng đất nông nghiệp đứng...

Có được kê khai những thiết bị đã huy động cho gói thầu khác?

16:20, 17/08/2020

Nhà thầu chỉ được kê khai những thiết bị thi công chủ yếu đáp ứng yêu cầu đối với E-HSMT mà có thể sẵn sàng huy động cho gói thầu; không được kê khai những thiết bị đã...

Hủy gói thầu đã được phê duyệt, thực hiện thế nào?

09:02, 17/08/2020

Trường hợp một trong số các gói thầu trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu đã được phê duyệt không tổ chức lựa chọn nhà thầu thì chủ đầu tư trình người có thẩm quyền phê duyệt điều...

Đơn vị sự nghiệp có được hỗ trợ do ảnh hưởng dịch Covid-19?

08:02, 15/08/2020

Theo phản ánh của bà Trần Huyền Trang (Hà Nội), trong thời gian dịch Covid-19, không chỉ các doanh nghiệp, cá nhân gặp khó khăn mà nhiều đơn vị sự nghiệp công lập tự chủ về tài chính...

Dự án của công ty cổ phần, khi nào phải theo Luật Đấu thầu?

14:20, 12/08/2020

Dự án đầu tư phát triển có sử dụng vốn Nhà nước, vốn của doanh nghiệp Nhà nước từ 30% trở lên hoặc dưới 30% nhưng trên 500 tỷ đồng trong tổng mức đầu tư của dự án...

Cho thuê nhà xưởng có phải bổ sung ngành kinh doanh?

08:02, 11/08/2020

Công ty của ông Nam Trần Mạn (TPHCM) có tài sản là một nhà xưởng, hiện giờ không sử dụng và cho công ty khác thuê. Ông Mạn hỏi, công ty ông có phải bổ sung ngành kinh...