"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Năng lực cạnh tranh » Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng

07:02, 28/01/2020

Không bắt buộc phải ký hợp đồng với gói thầu dưới 50 trđ

Đối với gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên có giá không quá 50 triệu đồng thì không bắt buộc phải ký hợp đồng với nhà cung cấp nhưng phải bảo đảm chế độ hoá đơn, chứng từ đầy đủ theo đúng quy định.

Dự án nào thuộc thẩm quyền quyết định đầu tư của UBND xã?

09:02, 06/02/2020

Ông Đỗ Minh Ngọc hỏi: Chủ tịch UBND xã là người ra quyết định đầu tư trong trường hợp nào? Công trình có tổng mức đầu tư là 3 tỷ đồng, UBND tỉnh hỗ trợ cho UBND xã...

Xử lý ra sao khi hai nhà thầu có chung một nhân sự?

09:02, 04/02/2020

Trường hợp chủ đầu tư, bên mời thầu có bằng chứng cho thấy nhà thầu có hành vi thông thầu thì các nhà thầu này sẽ bị xử lý theo quy định tại Khoản 1, Điều 122 Nghị...

Khi nào được điều chỉnh hợp đồng trọn gói?

09:02, 30/01/2020

Việc thanh toán, quyết toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên và phù hợp với quy định của pháp luật áp dụng cho hợp đồng và không...

Đánh giá năng lực của nhà thầu liên danh dựa trên cơ sở nào?

09:02, 29/01/2020

Việc đánh giá năng lực, kinh nghiệm của nhà thầu liên danh thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu trên cơ sở tuân thủ quy định tại Khoản 1, Điều 15 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

Kế hoạch lựa chọn nhà thầu đã được phê duyệt, điều chỉnh thế nào?

07:02, 29/01/2020

Trường hợp cần điều chỉnh một số nội dung thuộc kế hoạch lựa chọn nhà thầu đã được phê duyệt thì chỉ lập, trình duyệt, thẩm định, phê duyệt cho nội dung điều chỉnh này mà không phải...

Có được chuyển nhượng toàn bộ thầu cho nhà thầu liên danh?

09:02, 22/01/2020

Trường hợp nhà thầu chuyển nhượng cho nhà thầu khác phần công việc thuộc gói thầu có giá trị từ 10% trở lên hoặc dưới 10% nhưng trên 50 tỷ đồng (sau khi trừ phần công việc thuộc...

Được cấp chứng chỉ năng lực sau thời điểm chấm thầu có hợp lệ?

14:02, 21/01/2020

Công ty ông Nguyễn Hải Lâm (Khánh Hòa) tham dự gói thầu có yêu cầu tư cách hợp lệ nhà thầu là có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng lĩnh vực hạ tầng kỹ thuật cấp...

Máy kéo nông nghiệp có thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT?

09:02, 21/01/2020

Công ty TNHH Máy nông nghiệp Yanmar Việt Nam mở 2 tờ khai nhập khẩu tại Chi cục Hải quan Quản lý hàng đầu tư TP. Hồ Chí Minh để khai quan nhập khẩu cho 2 dòng máy...

Không đáp ứng yêu cầu làm rõ hồ sơ dự thầu, xử lý thế nào?

08:02, 21/01/2020

Nếu nhà thầu không thực hiện việc làm rõ hoặc có thực hiện việc làm rõ nhưng không đáp ứng được yêu cầu làm rõ của bên mời thầu thì bên mời thầu sẽ đánh giá E-HSDT của...

Thẩm định giá gói thầu có cần chứng chỉ hành nghề?

07:02, 20/01/2020

Cá nhân làm công tác thẩm định tại cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư không yêu cầu có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng khi được giao nhiệm vụ thẩm định...