"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Năng lực cạnh tranh » Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng

07:02, 28/01/2020

Không bắt buộc phải ký hợp đồng với gói thầu dưới 50 trđ

Đối với gói thầu, nội dung mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên có giá không quá 50 triệu đồng thì không bắt buộc phải ký hợp đồng với nhà cung cấp nhưng phải bảo đảm chế độ hoá đơn, chứng từ đầy đủ theo đúng quy định.

Bộ KH&ĐT trả lời vướng mắc về hồ sơ thành lập doanh nghiệp

16:02, 18/02/2020

Công ty TNHH Tư vấn SCS Global Việt Nam trong quá trình hoạt động đã hỗ trợ nhiều tổ chức nước ngoài trong việc thành lập doanh nghiệp tại Hà Nội. Công ty nhận thấy các cán bộ...

Người nào đứng tên chủ tài khoản của công ty?

08:02, 17/02/2020

Đối với người giữ chức danh, chức vụ tại công ty TNHH MTV mà Nhà nước nắm giữ 100% vốn điều lệ, tại Điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 97/2015/NĐ-CP quy định, người được bổ...

Chủ đầu tư được quyết định xử lý tình huống trong đấu thầu?

08:02, 15/02/2020

Chủ đầu tư là người có trách nhiệm quyết định xử lý tình huống trong đấu thầu đối với lựa chọn nhà thầu thực hiện gói thầu thuộc dự án. Trong trường hợp phức tạp, chủ đầu tư...

Có áp dụng Luật Đấu thầu với doanh nghiệp cổ phần?

09:02, 14/02/2020

Công ty ông Trần Bá Thông (TPHCM) là công ty cổ phần thực hiện công tác duy tu sửa chữa thường xuyên đường bộ, có mua sắm rất nhiều loại vật tư để thi công. Tổng giá trị...

Nhà thầu chính có bắt buộc phải có chứng chỉ hoạt động xây dựng?

09:20, 13/02/2020

Công ty của ông Lê Thanh Sơn hiện là thầu chính một dự án chung cư cao tầng (công trình hạng 1). Do mới thành lập nên công ty chưa lấy được chứng chỉ năng lực thi công...

Khi có một trong các nhà thầu liên danh vi phạm, xử lý thế nào?

07:02, 13/02/2020

Trường hợp nhà thầu tham dự thầu với tư cách nhà thầu liên danh và thành viên trong liên danh vi phạm quy định Luật Đấu thầu thì tất cả các thành viên trong nhà thầu liên danh...

Ký phụ lục hợp đồng để thay đổi phương thức thanh toán được không?

08:02, 12/02/2020

Đơn vị của ông Trần Trọng Chính là nhà thầu, có ký hợp đồng thi công làm đường với chủ đầu tư của công trình (BQLDA) sử dụng vốn ngân sách nhà nước theo phương thức đấu thầu...

Khái niệm chủ đầu tư và người có thẩm quyền là khác nhau

10:02, 11/02/2020

Ông Thế Anh hỏi, cách xử lý tình huống khi quá thời hạn đánh giá hồ sơ thầu thế nào là đúng nhất? Để được phép kéo dài thêm 20 ngày đánh giá hồ sơ thầu thì phải...

Nhân viên có được đứng tên dự gói thầu của đơn vị đang công tác?

07:02, 11/02/2020

Bà Lê Dung (TPHCM) là nhân viên tại đơn vị Nhà nước A, bà có công ty riêng do bà là đại diện pháp luật (công ty B). Công ty B có tham gia dự thầu gói thầu...

Có được chỉ định thầu cho liên danh không?

07:02, 10/02/2020

Trường hợp chỉ định thầu, bên mời thầu căn cứ vào mục tiêu, phạm vi công việc, dự toán được duyệt để chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu được chủ đầu tư xác...