(Chinhphu.vn) - Công ty cổ phần Môi trường Việt Úc (TP. Hồ Chí Minh) có tham gia đấu thầu 1 gói thầu do nhà thầu nước ngoài (Mỹ) tổ chức mời thầu tại Việt Nam, quy trình theo Thông tư 03/2013/TT-BKHĐT, nguồn vốn là của USAID viện trợ không hoàn lại.

Thư mời thầu được gửi cho 4 đơn vị, trong đó yêu cầu nhà thầu phải đáp ứng các yêu cầu của luật pháp và quy định của Việt Nam về tư cách nhà thầu, cụ thể là phải có giấy phép về vận chuyển chất thải nguy hại. Đơn vị được đề xuất trúng thầu (Công ty X) không có giấy phép này. Công ty X đã liên danh với 1 đơn vị có giấy phép vận chuyển chất thải nguy hại (Công ty Y), thỏa thuận liên danh được ký sau thời hạn nộp thầu là 5 ngày, có phân công trách nhiệm như sau: Công ty X sẽ chịu trách nhiệm thực hiện toàn bộ công việc trong gói thầu. Công ty Y chịu trách nhiệm tư vấn các thủ tục pháp lý về môi trường.

Hiện tại, Liên danh Công ty X và Y đã được đề xuất trúng thầu. Không đồng ý với quyết định này, qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty cổ phần Môi trường Việt Úc đề nghị giải đáp, Công ty X có được phép liên danh với Công ty Y để hợp pháp hóa tư cách nhà thầu không? Thỏa thuận liên danh ký giữa Công ty X và Y được ký sau thời hạn nộp thầu là 5 ngày có được chấp nhận và nội dung thỏa thuận liên danh như trên có hợp lệ, có giúp hợp pháp hóa tư cách nhà thầu của Công ty X không? Công ty cổ phần Môi trường Việt Úc cần làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình trong gói thầu này?

Về vấn đề này,Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Luật Đấu thầu (Khoản 3 Điều 3) quy định đối với việc lựa chọn nhà thầu thuộc dự án có sử dụng vốn hỗ trợ phát triển chính thức (ODA), vốn vay ưu đãi phát sinh từ điều ước quốc tế, thỏa thuận quốc tế giữa Việt Nam với nhà tài trợ thì áp dụng theo quy định của điều ước quốc tế và thỏa thuận quốc tế đó. Theo đó, đối với gói thầu sử dụng vốn ODA thì việc tổ chức lựa chọn nhà thầu thực hiện theo hướng dẫn đấu thầu nêu trong hiệp định đã ký kết.

Trường hợp trong hiệp định đã ký hướng dẫn việc lựa chọn nhà thầu thực hiện theo quy định của pháp luật đấu thầu Việt Nam, theo quy định tại Nghị định 63/2014/NĐ-CP (Điều 14 Khoản 3 Điểm b) thì bất kỳ tài liệu nào được nhà thầu gửi đến sau thời điểm đóng thầu để sửa đổi, bổ sung hồ sơ dự thầu đã nộp đều không hợp lệ, trừ tài liệu làm rõ hồ sơ dự thầu theo yêu cầu của bên mời thầu hoặc tài liệu làm rõ, bổ sung nhằm chứng minh tư các hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm của nhà thầu. Theo đó, việc nộp hồ sơ dự thầu của nhà thầu phải tuân thủ quy định nêu trên.

Liên quan đến giấy phép vận chuyển chất thải nguy hiểm, nhà thầu (hoặc thành viên liên danh đối với nhà thầu liên danh) đảm nhận phần công việc vận chuyển chất thải nguy hiểm của gói thầu không đệ trình được giấy phép vận chuyển chất thải nguy hiểm theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu thì nhà thầu đó được đánh giá là không đáp ứng đối với nội dung này.

Chinhphu.vn

Từ khóa: đấu thầu , liên danh , ODA