(Chinhphu.vn) – Công ty của  ông Phạm Anh Lộc (TPHCM) thành lập năm 2011, hoạt động trong lĩnh vực dịch vụ vệ sinh và chăm sóc cây xanh, có doanh thu khoảng 15 tỷ đồng/năm.

Công ty ông đang áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Công ty không mua tài sản cố định, hàng hóa đầu vào nên không phát sinh thuế GTGT đầu vào.

Ông Lộc hỏi, công ty ông muốn chuyển sang phương pháp tính thuế GTGT trực tiếp trên doanh thu có được không? Nếu chuyển được thì công ty phải làm những thủ tục gì?

Về vấn đề này, Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1a, Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT:

“1. Phương pháp khấu trừ thuế áp dụng đối với cơ sở kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ bao gồm:

a) Cơ sở kinh doanh đang hoạt động có doanh thu hàng năm từ bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ một tỷ đồng trở lên và thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ, trừ hộ, cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp hướng dẫn tại Điều 13 Thông tư này”.

Căn cứ quy định nêu trên, theo trình bày, công ty của ông Lộc thành lập năm 2011, doanh thu khoảng 15 tỷ đồng/năm và thực hiện chế độ kế toán, hóa đơn, chứng từ theo quy định thì thuộc trường hợp áp dụng phương pháp tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ không được chuyển sang phương pháp trực tiếp.

Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh thông báo ông Lộc biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Phương pháp tính thuế , thuế GTGT