(Chinhphu.vn) - Việc xác định từng thành viên trong tổ chuyên gia có đáp ứng yêu cầu theo quy định của pháp luật đấu thầu hay không thuộc trách nhiệm của bên mời thầu.

Theo phản ánh của bà Lê Minh Hà, hiện Bệnh viện đa khoa tỉnh Quảng Ngãi đang triển khai đấu thầu lựa chọn nhà thầu mua sắm hàng hóa là các trang thiết bị y tế như máy giúp thở, máy xét nghiệm huyết học... với hình thức đấu thầu rộng rãi trong nước - một giai đoạn một túi hồ sơ. Để tiến hành đánh giá hồ sơ dự thầu thì Bên mời thầu thành lập Tổ chuyên gia gồm các thành phần:

- Bác sỹ trưởng khoa Hồi sức tích cực chống độc, thời gian công tác trên 10 năm, đã có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu.

- Bác sỹ trưởng khoa Huyết học, thời gian công tác trên 10 năm, đã có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu.

- Cử nhân Điều dưỡng, thời gian công tác trên 10 năm, đã có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu.

- Cử nhân Kế toán, thời gian công tác trên 10 năm, đã có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu.

- Kỹ sư, nhân viên kỹ thuật phòng Vật tư thiết bị y tế, thời gian công tác trên 10 năm, đã có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, bà Hà hỏi các thành phần Tổ chuyên gia nêu trên có đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điểm b, c, d, Khoản 3, Điều 116 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP không? Khi phân chia nhóm để đánh giá hồ sơ dự thầu, nhóm đánh giá về mặt kỹ thuật có 2 Bác sỹ (khoa Hồi sức tích cực chống độc và khoa Huyết học). Vậy nhóm này có đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điểm b, c, d Khoản 3, Điều 116 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Việc xác định từng thành viên trong tổ chuyên gia có đáp ứng yêu cầu theo quy định của pháp luật đấu thầu hay không thuộc trách nhiệm của bên mời thầu. Theo đó, tuỳ theo tính chất và mức độ phức tạp của gói thầu, thành phần tổ chuyên gia bao gồm các chuyên gia về lĩnh vực kỹ thuật, tài chính, thương mại, hành chính, pháp lý và các lĩnh vực có liên quan (Khoản 2 Điều 116 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP).

Trường hợp gói thầu là mua sắm trang thiết bị y tế như máy giúp thở, máy xét nghiệm huyết học thì việc đề xuất thành viên tổ chuyên gia gồm bác sỹ, điều dưỡng của các khoa sử dụng thiết bị cần mua, kỹ sư, nhân viên kỹ thuật phòng trang thiết bị y tế, cử nhân kế toán... có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu, có trình độ chuyên môn liên quan đến gói thầu, am hiểu các nội dung cụ thể tương ứng của gói thầu và có ít nhất 3 năm công tác trong lĩnh vực liên quan đến nội dung kinh tế, kỹ thuật của gói thầu là phù hợp với quy định tại Khoản 3 Điều 116 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Đấu thầu , 63/2014/NĐ-CP , tổ chuyên gia , hồ sơ dự thầu