(Chinhphu.vn) - Đối với nhà thầu liên danh, đơn dự thầu phải do đại diện hợp pháp của từng thành viên liên danh ký tên, đóng dấu (nếu có) hoặc thành viên đứng đầu liên danh thay mặt liên danh ký đơn dự thầu theo phân công trách nhiệm trong văn bản thỏa thuận liên danh.

Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty CP MNT (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý tình huống đấu thầu đối với gói thầu cung cấp lắp đặt thiết bị, mời thầu rộng rãi như sau:

Nhà thầu là liên danh giữa công ty A và công ty B tham gia đấu thầu. Có thỏa thuận liên danh với tên nhà thầu liên danh là "Liên danh công ty A - công ty B".

Trong thỏa thuận liên danh phân công công ty A là thành viên đứng đầu liên danh và ủy quyền cho công ty A ký đơn dự thầu, ký các văn bản, tài liệu để giao dịch với bên mời thầu trong quá trình tham dự thầu.

Trong đơn dự thầu do thành viên đứng đầu liên danh lập ký tên đóng dấu phần “Sau khi nghiên cứu hồ sơ mời thầu và văn bản sửa đổi hồ sơ mời thầu số ____ mà chúng tôi đã nhận được, chúng tôi,____, cam kết thực hiện gói thầu ____ theo đúng yêu cầu của hồ sơ mời thầu với thời gian thực hiện hợp đồng là ____ (2). Hồ sơ dự thầu của chúng tôi gồm có hồ sơ đề xuất về kỹ thuật này và hồ sơ đề xuất về tài chính được niêm phong riêng biệt”.

Nhà thầu ghi là “..., chúng tôi công ty A, cam kết thực hiện gói thầu....”.

Vậy, nhà thầu để tên là "công ty A" mà không ghi tên là "liên danh công ty A - công ty B" thì có bị đánh giá là lỗi không? Mức độ lỗi đó (nếu có) sẽ được xử lý như thế nào? Tính hợp lệ của đơn dự thầu có bị ảnh hưởng gì không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Khoản 1, Điều 15 và Điểm b, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu (HSDT) phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá HSDT và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào HSDT đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ HSDT của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Đơn dự thầu hợp lệ là đơn dự thầu được đại diện hợp pháp của nhà thầu ký tên, đóng dấu (nếu có) theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu; thời gian thực hiện gói thầu nêu trong đơn dự thầu phải phù hợp với đề xuất về kỹ thuật; giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu phải cụ thể, cố định bằng số, bằng chữ và phải phù hợp, logic với tổng giá dự thầu ghi trong biểu giá tổng hợp, không đề xuất các giá dự thầu khác nhau hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho chủ đầu tư, bên mời thầu.

Đối với nhà thầu liên danh, đơn dự thầu phải do đại diện hơp pháp của từng thành viên liên danh ký tên, đóng dấu (nếu có) hoặc thành viên đứng đầu liên danh thay mặt liên danh ký đơn dự thầu theo phân công trách nhiệm trong văn bản thỏa thuận liên danh.

Đối với trường hợp Công ty hỏi, việc đánh giá tính hợp lệ của đơn dự thầu phải tuân thủ theo quy định nêu trên và thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Liên danh , nhà thầu , đơn dự thầu , tổ chuyên gia