(Chinhphu.vn) – Công ty bà Nguyễn Ngọc Hương Giang (Tiền Giang) thực hiện đấu thầu rộng rãi quốc tế gói mua sắm hàng hóa. Thời điểm đóng thầu ngày 15/11/2020. Trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu, nhà thầu X có giấy ủy quyền cho ông B. Giấy ủy quyền có nội dung hiệu lực từ ngày 15/11/2020.

Đơn dự thầu của nhà thầu được người ủy quyền là ông B ký vào ngày 14/11/2020 (trước thời gian hiệu lực giấy ủy quyền 1 ngày). Tổ chuyên gia đánh giá loại nhà thầu vì đơn dự thầu không giá trị. Khi gửi kết quả, nhà thầu có thư phản hồi do lỗi đánh máy và bổ sung kèm bản phân công nhiệm vụ trong đó ông B được ủy quyền các công việc liên quan đến đấu thầu.

Bà Hương hỏi, việc đánh giá loại nhà thầu này có phù hợp không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Điểm b Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định một trong các điều kiện đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu là có đơn dự thầu được đại diện hợp pháp của nhà thầu ký tên, đóng dấu (nếu có) theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Theo hướng dẫn tại Mục 20.3 Chương I của Mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa áp dụng phương thức một giai đoạn một túi hồ sơ ban hành kèm theo Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT ngày 15/6/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, đơn dự thầu, thư giảm giá (nếu có), các văn bản bổ sung, làm rõ hồ sơ dự thầu, bảng giá và các biểu mẫu khác tại Chương IV – Biểu mẫu dự thầu phải được đại diện hợp pháp của nhà thầu hoặc người được ủy quyền hợp pháp ký tên và đóng dấu (nếu có), trường hợp ủy quyền phải có giấy ủy quyền theo Mẫu số 02 Chương IV - Biểu mẫu dự thầu hoặc bản chụp Điều lệ công ty, Quyết định thành lập chi nhánh được chứng thực hoặc các tài liệu khác chứng minh thẩm quyền của người được ủy quyền và được nộp cùng với hồ sơ dự thầu.

Đối với vấn đề của bà Hương, việc đánh giá hồ sơ dự thầu được thực hiện theo quy định nêu trên.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Ủy quyền , nhà thầu , đấu thầu