(Chinhphu.vn) – Ông Trần Hồng Châu (Trà Vinh) mở phòng tập Gym, được cấp giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh vào năm 2014. Do doanh thu từ hoạt động phòng tập Gym của ông dưới 100 triệu đồng/năm nên ông không thuộc trường hợp phải nộp thuế, do đó không đăng ký mã số thuế.

Từ ngày 1/6/2021 đến nay do thực hiện theo Chỉ thị số 04/CT-UBND ngày 31/5/2021 của UBND tỉnh Trà Vinh về việc khẩn trương thực hiện cấp bách các biện pháp phòng chống dịch bệnh COVID-19 trên địa bàn tỉnh nên phòng tập Gym của ông đã đóng cửa, tạm ngưng hoạt động đến nay.

Ngày 30/7/2021, ông Châu có gửi đơn đề nghị hỗ trợ theo Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ (mẫu số 11 dành cho hộ kinh doanh) đến UBND phường 8, thành phố Trà Vinh nhưng cán bộ phụ trách trả lời không thể nhận đơn lý do không đủ  điều kiện: không có đăng ký thuế, không cung cấp được chứng từ nộp thuế tháng gần nhất.

Ông Châu đã giải thích là trường hợp của ông là do thu nhập dưới 100 triệu đồng/năm nên không thuộc trường hợp nộp thuế nhưng vẫn không được chấp nhận. Ông Châu hỏi, trường hợp của ông có được nhận hỗ trợ theo quy định không, nếu được nhận thì ông phải làm gì và nếu không được nhận thì ông thuộc trường hợp nào theo quy định?

Về vấn đề này, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Trà Vinh trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 10 Mục II Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ về một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19, có nêu: “Hộ kinh doanh có đăng ký kinh doanh, có đăng ký thuế và phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đề phòng, chống dịch COVID-19 được ngân sách nhà nước hỗ trợ một lần 3.000.000 đồng/hộ”.

Căn cứ Khoản 1 Điều 35 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 có nêu: “Hộ kinh doanh được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau: 1. Có đăng ký kinh doanh, có đăng ký thuế”.

Trường hợp hộ kinh doanh của ông Trần Hồng Châu có đăng ký kinh doanh, nhưng không có đăng ký thuế, do đó không đủ điều kiện để được hỗ trợ chính sách theo quy định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: hộ kinh doanh , hỗ trợ , covid-19