(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của bà Nguyễn Thị Dương, năm 2007, UBND tỉnh Quảng Ninh đã có quyết định giao đất cho doanh nghiệp bà để xây dựng Trường mầm non tư thục Hướng Dương. Bà Dương hỏi, việc xây dựng trường học tư thục ở vùng nông thôn có thuộc Dự án được vay vốn ODA không?

Về vấn đề này, Sở Kế hoạch và Đầu tư tỉnh Quảng Ninh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 6, Nghị định số 38/2013/NĐ-CP ngày 23/04/2013 của Chính phủ về quản lý và sử dụng nguồn hỗ trợ phát triển chính thức ODA và nguồn vốn vay ưu đãi của các nhà tài trợ, thì nguyên tắc cơ bản trong quản lý và sử dụng vốn ODA và vốn vay ưu đãi là nguồn vốn thuộc ngân sách Nhà nước được sử dụng để thực hiện các mục tiêu ưu tiên phát triển kinh tế - xã hội của đất nước và được phản ánh trong ngân sách Nhà nước theo quy định của pháp luật.

Việc thu hút, quản lý và sử dụng ODA và vốn vay ưu đãi phải được xem xét, cân đối và lựa chọn trong tổng thể các nguồn vốn đầu tư phát triển nhằm đạt hiệu quả kinh tế - xã hội cao nhất, bền vững, bảo đảm nguyên tắc bình đẳng, công bằng, khả năng hấp thụ vốn, khả năng trả nợ và an toàn nợ công... Tạo điều kiện thuận lợi để khu vực tư nhân tiếp cận vốn ODA và vốn vay ưu đãi trên cơ sở chia sẻ lợi ích và rủi ro giữa nhà nước và tư nhân...

Căn cứ Điều 7, Nghị định nêu trên, lĩnh vực ưu tiên sử dụng ODA và vốn vay ưu đãi gồm:

- Xây dựng hệ thống kết cấu hạ tầng kinh tế đồng bộ, quy mô lớn và hiện đại, bao gồm hạ tầng giao thông, hạ tầng đô thị, hạ tầng công nghệ - thông tin và truyền thông, hạ tầng năng lượng, hạ tầng thủy lợi và đê điều;

- Phát triển kết cấu hạ tầng xã hội, bao gồm văn hóa, y tế, giáo dục và đào tạo, dạy nghề...;

- Phát triển khoa học công nghệ cao, công nghệ nguồn...;

- Phát triển nông nghiệp và nông thôn, bao gồm chuyển dịch cơ cấu và phát triển kinh tế nông nghiệp, hạ tầng kinh tế xã hội nông thôn, xây dựng nông thôn mới...

Khi doanh nghiệp có nhu cầu tiếp cận nguồn vốn ODA, đề nghị doanh nghiệp liên hệ với cơ quan chức năng của tỉnh (Sở Kế hoạch và Đầu tư) để được hướng dẫn, giải quyết theo quy định của pháp luật hiện hành.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân