(Chinhphu.vn) – Lĩnh vực đầu tư hệ thống điện mặt trời mái nhà để bán điện cho tổ chức cá nhân khác thuộc lĩnh vực phát điện và được miễn trừ giấy phép hoạt động điện lực.

Theo phản ánh của bà Phạm Thị Thanh Loan, ngày 17/72020 Bộ Công Thương ban hành Thông tư số 18/2020/TT-BCT quy định về phát triển dự án và hợp đồng mua bán điện mẫu áp dụng cho các dự án điện mặt trời, tại Khoản 4 Điều 5 về phát triển hệ thống điện mặt trời mái nhà quy định: “Hệ thống điện mặt trời mái nhà được miễn trừ giấy phép hoạt động điện lực”.

Bà Loan hỏi, quy định này có được hiểu rằng tất cả đối tượng tham gia vào một hệ thống điện mặt trời mái nhà dưới 1Mw (bao gồm chủ sở hữu hệ thống và đơn vị được chủ sở hữu hệ thống cho phép bán thực hiện tư vấn chuyên ngành điện lực, phát điện, truyền tải điện, phân phối điện, bán buôn điện, bán lẻ điện) mà phải xin Giấy phép hoạt động điện lực theo Thông tư số 36/2018/TT-BCT ban hành ngày 16/10/2018 thì nay đều được miễn trừ Giấy phép hoạt động điện lực theo quy định tại Thông tư số 18/2020/TT-BCT không?

Về vấn đề này, Bộ Công Thương trả lời như sau:

Căn cứ Thông tư số 36/20118/TT-BCT ngày 16/10/2018 của Bộ Công Thương quy định về trình tự, thủ tục cấp, thu hồi giấy phép hoạt động điện lực, lĩnh vực đầu tư hệ thống điện mặt trời mái nhà để bán điện cho tổ chức cá nhân khác thuộc lĩnh vực phát điện và được miễn trừ giấy phép hoạt động điện lực theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư số 36/20118/TT-BCT và Khoản 4 Điều 5 Thông tư số 18/2020/TT-BCT của Bộ Công Thương quy định về phát triển dự án và hợp đồng mua bán điện mẫu áp dụng cho các dự án điện mặt trời.

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: điện mặt trời mái nhà , giấy phép hoạt động , điện lực