(Chinhphu.vn) - Hợp đồng cung cấp hàng hóa của nhà thầu có tương tự với gói thầu đang xét hay không cần căn cứ vào quy mô, chủng loại và tính chất của hàng hóa mà không căn cứ vào loại hàng hóa đó có phải là đối tượng chịu thuế GTGT hay không.

Ông Trần Cường (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn tình huống sau:

Hàng hóa của gói thầu là sách tham khảo dùng cho giáo viên, học sinh, là đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định của Thông tư số 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Trong hồ sơ dự thầu, nhà thầu cung cấp hợp đồng tương tự là hợp đồng mua bán sách giáo dục giữa hai công ty với nhau, hàng hóa trong hợp đồng của nhà thầu và hóa đơn tài chính chịu mức thuế GTGT là 10%.

Ông Cường hỏi, mức thuế suất có phải là tiêu chí đánh giá tính chất tương tự của hàng hóa theo quy định về hợp đồng tương tự của pháp luật về đấu thầu hay không? Trong tình huống này, hàng hóa nhà thầu cung cấp trong hợp đồng tương tự có được đánh giá là tương tự về chủng loại, tính chất với hàng hóa của gói thầu đang xét hay không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 1, Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu để bảo đảm lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm, có giải pháp khả thi để thực hiện gói thầu.

Theo hướng dẫn tại Khoản 2.1, Mục 2, Chương III Mẫu hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa ban hành kèm theo Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT ngày 16/6/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư thì hợp đồng cung cấp hàng hóa tương tự là hợp đồng trong đó hàng hóa được cung cấp tương tự với hàng hóa của gói thầu đang xét và đã hoàn thành, bao gồm:

(i) Tương tự về chủng loại, tính chất: Có cùng chủng loại, tương tự về đặc tính kỹ thuật và tính năng sử dụng với hàng hóa của gói thầu đang xét;

(ii) Tương tự về quy mô: Có giá trị hợp đồng bằng hoặc lớn hơn 70% giá trị của gói thầu đang xét.

Đối với câu hỏi của ông Cường, hợp đồng cung cấp hàng hóa của nhà thầu có tương tự với gói thầu đang xét hay không cần căn cứ vào quy mô, chủng loại và tính chất của hàng hóa mà không căn cứ vào loại hàng hóa đó có phải là đối tượng chịu thuế GTGT hay không.

Liên quan đến việc đánh giá hồ sơ dự thầu, việc đánh giá hồ sơ dự thầu được thực hiện theo nguyên tắc quy định tại Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP và thuộc trách nhiệm của bên mời thầu, tổ chuyên gia (Điều 75 và Điều 76 Luật Đấu thầu).

Chinhphu.vn

Từ khóa: Hợp đồng tương tự , đấu thầu , hàng hóa , gói thầu