(Chinhphu.vn) – Công ty TNHH Dịch vụ Dịch thuật Bình Minh chuyên dịch thuật tiếng Trung, Hàn, Nhật, Anh, đồng thời có đăng ký hoạt động dạy nghề phiên dịch, đã được Sở Lao động – Thương binh và Xã hội cấp giấy phép hoạt động dạy nghề tiếng Trung, Hàn trình độ sơ cấp.

Đối tượng học tại Công ty chủ yếu là công nhân, người lao động đang làm việc tại các công ty (trong số đó có một số người đang thất nghiệp nên học tiếng Trung, Hàn... để tìm việc làm mới tốt hơn và thu nhập cao hơn).

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, căn cứ Quyết định số 77/2014/QĐ-TTg về quy định mức hỗ trợ học nghề đối với người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) thì những học viên đó khi tham gia học tiếng Trung, Hàn ở Công ty ông có được hỗ trợ tiền học không?

Về vấn đề này, Cục Việc làm, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo Điều 55 Luật Việc làm thì người lao động theo quy định tại Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm đang đóng BHTN được hỗ trợ học nghề khi có đủ các điều kiện sau:

- Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trừ các trường hợp: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng.

- Đã đóng BHTN từ đủ 9 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định.

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp: thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; bị tạm giam, chấp hành hình phạt tù; ra nước ngoài định cư, đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; chết.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về BHTN thì người lao động đáp ứng đủ điều kiện theo quy định tại Điều 55 Luật Việc làm có nhu cầu học nghề thì được hỗ trợ 1 lần để học 1 nghề tại cơ sở dạy nghề theo quy định của pháp luật về dạy nghề. Phương thức hỗ trợ kinh phí học nghề được thực hiện thông qua cơ sở dạy nghề.

Điều 56 Luật Việc làm quy định, thời gian hỗ trợ học nghề theo thời gian học nghề thực tế nhưng không quá 6 tháng.

Theo Khoản 1 Điều 3 và Điều 4 của Quyết định số 77/2014/QĐ-TTg ngày 24/12/2014 của Thủ tướng Chính phủ quy định mức hỗ trợ học nghề đối với người lao động tham gia BHTN thì mức hỗ trợ học nghề cho người lao động tham gia BHTN tối đa 1 triệu đồng/người/tháng, mức hỗ trợ cụ thể được tính theo từng tháng, tùy theo từng nghề, mức thu học phí và thời gian học nghề thực tế theo quy định của cơ sở dạy nghề. Việc xác định nghề căn cứ vào Luật Giáo dục nghề nghiệp và các văn bản hướng dẫn.

Như vậy, người lao động có nhu cầu học nghề nếu đáp ứng đủ điều kiện về hỗ trợ học nghề nêu trên thì được hỗ trợ học nghề theo quy định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: phiên dịch , dạy nghề , bảo hiểm thất nghiệp