"Tập trung cải cách hành chính,
tạo mọi thuận lợi cho
người dân và doanh nghiệp"

Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc

Trang chủ » Trả lời công dân

10:02, 26/06/2019

Thêm hạng mục sửa chữa, điều chỉnh dự án thế nào?

Trường hợp chủ đầu tư cắt bỏ một số hạng mục công việc trong 45 phòng bệnh, 45 khu vệ sinh và sửa chữa thêm 5 phòng bệnh và 5 khu vệ sinh làm thay đổi quy mô dự án, chủ trương đầu tư đã được duyệt thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư để được chấp thuận theo quy định.

Phải tuân thủ các quy định khi gửi tin nhắn quảng cáo

09:02, 26/06/2019

Bộ Thông tin và Truyền thông đã có văn bản phản hồi kiến nghị của ông Nguyễn Thanh Bắc qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân liên quan đến việc Vinaphone...

Lao động hợp đồng có được hưởng chính sách vùng khó khăn?

08:20, 26/06/2019

Theo quy định, đối tượng thực hiện chính sách theo Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ là cán bộ, công chức, viên chức được quy định tại Luật Cán bộ, công chức năm 2008.

Cá nhân có 2 mã số thuế, khai nộp thuế thế nào?

07:02, 26/06/2019

Trường hợp cá nhân có 2 mã số thuế (do sử dụng hai CMND để đăng ký) thì phải chấm dứt hiệu lực mã số thuế thu nhập cá nhân được cấp sau và chỉ sử dụng mã...

Đang hưởng lương đại học, giáo viên có phải thi thăng hạng?

17:02, 25/06/2019

Bà Vy Vy (Đồng Tháp) có bằng đại học giáo dục tiểu học, trúng tuyển viên chức giáo viên tiểu học hạng II - Mã số V.07.03.07. Bà Vy được biết thông tin về việc bắt buộc phải...

Nhà thầu có thể kiến nghị hoặc khởi kiện về kết quả đấu thầu

16:02, 25/06/2019

Trường hợp nhà thầu đã kiến nghị tới chủ đầu tư, người có thẩm quyền theo quy trình kiến nghị nhưng chưa thỏa đáng thì nhà thầu có quyền khởi kiện ra Tòa án theo quy định.

Điều kiện về nhân sự khi thành lập phòng khám đa khoa

09:02, 25/06/2019

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Sỹ Mỹ (Đồng Nai) đề nghị giải đáp việc áp dụng quy định nhân sự khi xin cấp giấy phép hoạt động đối...

Căn cứ tính hưởng BHXH đối với thời gian trong quân đội

08:02, 25/06/2019

Trường hợp của ông Lương Công Trung (Khánh Hòa) thuộc đối tượng có thời gian công tác trong quân đội để tính hưởng BHXH theo quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP. Do vậy...

Điều kiện hưởng chế độ đối với con liệt sĩ trên 18 tuổi

07:02, 25/06/2019

Bố của ông Phan Văn Thành (Quảng Trị) là con liệt sĩ. Bố ông bị bệnh tai biến, nằm tại chỗ từ năm 2012 đến nay. Gia đình ông Thành có bà nội đang hưởng chế độ ưu...

Mức hỗ trợ về nhà ở đối với bệnh binh

14:02, 24/06/2019

Bố của bà Nguyễn Thị Thanh Xuân (Hải Phòng) là bệnh binh 61%, hiện nhà ở của gia đình đã xuống cấp. Bà Xuân hỏi, nếu nhà bà xây lại thì có được hưởng trợ cấp không? Nếu...

Đơn vị sự nghiệp công lập có được cho thuê đất?

11:02, 24/06/2019

Tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ tài chính được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất khi sử dụng đất xây dựng công trình sự nghiệp thì không được cho thuê đất...