(Chinhphu.vn) – Ông Công Minh Đức muốn thuê 1 ha đất của Nhà nước ở phường Phú Thượng, quận Tây Hồ, TP. Hà Nội trong 50 năm để xây nhà ở và cho thuê. Ông hỏi, ông cần làm thủ tục thế nào? Hình thức thuê đất 50 năm và giao đất 50 năm có khác nhau không?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật Đất đai năm 2013 thì cá nhân ông Công Minh Đức không thuộc trường hợp được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để thực hiện xây dựng nhà ở cho thuê.

Việc sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư kinh doanh nhà ở phải phù hợp với quy định của pháp luật và ông cần liên hệ với Sở Tài nguyên và Môi trường TP. Hà Nội để được hướng dẫn cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thuê đất , xây dựng nhà , cho thuê nhà , giao đất