(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Quang Vinh (Hà Nội) sinh ngày 1/8/1967, đóng BHXH từ tháng 1/1990 đến nay, có 15 năm làm nghề nặng nhọc, độc hại. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi không? Chế độ và mức lương của ông được tính như thế nào?

Về vấn đề này, BHXH  TP. Hà Nội trả lời như sau:

Ông Vinh sinh ngày 1/8/1967, tổng thời gian tham gia BHXH là 26 năm 8 tháng, trong đó có 15 năm làm nghề nặng nhọc, độc hại.

Căn cứ quy định tại Điều 54 Luật BHXH số 58/2014/QH13 về điều kiện hưởng lương hưu, người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi; Nam từ đủ 55 tuổi đến đủ 60 tuổi, nữ từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên; Người lao động từ đủ 50 tuổi đến đủ 55 tuổi và có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên mà trong đó có đủ 15 năm làm công việc khai thác than trong hầm lò; Người bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp.

Như vậy, đối chiếu với quy định trên, nếu là lao động nữ thì đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí; nếu là lao động nam thì chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí.

Căn cứ quy định tại Điều 55 Luật BHXH số 58/2014/QH13 về điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động, người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên thì được hưởng lương hưu với mức thấp hơn so với người đủ điều kiện hưởng lương hưu quy định tại Điều 54 nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi bị suy giảm khả năng lao động. Sau đó, mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi và nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; Nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành.

Như vậy, đối chiếu với quy định trên, nếu là nam thì giám định suy giảm khả năng lao động từ 81%; nếu là nữ thì giám định suy giảm khả năng lao động là 61% thì đủ điều kiện về hưu trước tuổi.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Nghỉ hưu trước tuổi , suy giảm khả năng lao động , công việc nặng nhọc