(Chinhphu.vn) – Bà Trịnh Huyền tham gia quân đội, chiến đấu tại huyện Vị Xuyên, tỉnh Hà Giang từ tháng 3/1983 đến tháng 6/1989, được BCH quân sự xác nhận. Hiện bà công tác và hưởng lương từ ngân sách Nhà nước nên không được hưởng chế độ, chính sách đối với người có công.

Một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất
Bà Huyền hỏi, bà có được đổi mã quyền lợi thẻ BHYT từ HC4 sang HC2 không? Nếu được thì bà cần chuẩn bị những gì?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Khoản 15, Điều 1 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi bổ sung 1 số điều của Luật BHYT quy định, trường hợp 1 người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Trường hợp của bà là cán bộ, công chức, viên chức đồng thời cũng là đối tượng cựu chiến binh, để chứng minh được hưởng BHYT cao hơn theo đối tượng cựu chiến binh (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT) bà cần xuất trình quyết định phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành cho cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được đổi thẻ theo quy định.

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT , cựu chiến binh , quyền lợi BHYT , cán bộ