(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Nguyễn Trường Giang (TPHCM) chuyên về thí nghiệm cọc, đã được Bộ Xây dựng cấp chứng nhận đủ điều kiện hoạt động thí nghiệm chuyên ngành xây dựng cho phòng thí nghiệm. Ông hỏi, như vậy công ty của ông đã đủ điều kiện hoạt động chưa?

Trường hợp công ty của ông Giang phải làm chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thì phải xin chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng cho lĩnh vực nào?

Công ty của ông chuyên về thí nghiệm cọc (nén tĩnh, PIT, PDA, CONIC) vì vậy hợp đồng, bằng cấp, chứng chỉ nhân viên cũng chỉ có của những lĩnh vực công ty hành nghề, như vậy có đủ điều kiện xin cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng chưa?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 5, Điều 3 Nghị định số 46/2015/NĐ-CP ngày 12/5/2015 của Chính phủ về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng và Điều 3 Thông tư số 06/2017/TT-BXD ngày 25/4/2017 của Bộ Xây dựng hướng dẫn hoạt động thí nghiệm chuyên ngành xây dựng có quy định về thí nghiệm chuyên ngành xây dựng.

Trường hợp tổ chức thực hiện thí nghiệm cọc thì phải đáp ứng điều kiện đối với tổ chức hoạt động thí nghiệm chuyên ngành xây dựng theo quy định tại Điều 5 Nghị định số 62/2016/NĐ-CP ngày 1/7/2016 của Chính phủ về điều kiện hoạt động giám định tư pháp xây dựng và thí nghiệm chuyên ngành xây dựng và không thuộc đối tượng phải cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Năng lực hoạt động xây dựng , bảo trì công trình , thí nghiệm chuyên ngành xây dựng