(Chinhphu.vn) – Ông Ngô Văn Quốc Sử (Hậu Giang) hỏi: Đơn dự thầu hồ sơ đề xuất kỹ thuật không nêu thời gian thực hiện hợp đồng có được xem là hợp lệ không và có thuộc trường hợp làm rõ không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Điểm b, Khoản 2, Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định, một trong những nội dung đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu là có đơn dự thầu được đại diện hợp pháp của nhà thầu ký tên, đóng dấu (nếu có) theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu; thời gian thực hiện gói thầu nêu trong đơn dự thầu phải phù hợp với đề xuất về kỹ thuật; giá dự thầu ghi trong đơn dự thầu phải cụ thể, cố định bằng số, bằng chữ và phải phù hợp, logic với tổng giá dự thầu ghi trong biểu giá tổng hợp, không đề xuất các giá dự thầu khác nhau hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho chủ đầu tư, bên mời thầu.

Theo đó, trường hợp trong đơn dự thầu của nhà thầu không nêu thời gian thực hiện gói thầu thì hồ sơ dự thầu của nhà thầu được đánh giá là không hợp lệ theo quy định nêu trên.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Dự thầu , đề xuất kỹ thuật