(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Duyên (duyenle2705@...), kế toán trưởng của Công ty cổ phần Vẻ đẹp Phương Đông, TP Hồ Chí Minh, đề nghị cơ quan chức năng xem xét, hướng dẫn cụ thể về ký hiệu hóa đơn, thủ tục đăng ký phát hành mẫu hóa đơn tự in.

Theo bà Duyên phản ánh, Công ty bà có nhiều đại lý và chi nhánh trong cả nước, hiện Công ty đang tiến hành thủ tục đăng ký phát hành 2 mẫu hóa đơn tự in kích thước khác nhau:

- Mẫu 1 dùng thống nhất cho hệ thống cửa hàng bán lẻ, mỗi cửa hàng là ký hiệu riêng, dãy số tự nhiên tăng dần.

- Mẫu 2 dùng riêng cho công ty khi xuất hóa đơn cho các đại lý, chi nhánh

Hiện Công ty bà đang gặp vướng mắc trong việc đăng ký phát hành hóa đơn. Bà Duyên hỏi: Công ty có thể sử dụng song song 2 mẫu hóa đơn trên không và ký hiệu 2 mẫu hóa đơn như thế nào?

Về vấn đề bà Duyên đề nghị, Cục thuế TP. Hồ Chí Minh có ý kiến như sau:

Căn cứ tiết b, khoản 1, Điều 4 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính quy định nội dung lập trên hóa đơn về ký hiệu mẫu số hóa đơn và ký hiệu hoá đơn như sau:

- Ký hiệu mẫu số hóa đơn là thông tin thể hiện ký hiệu tên loại hóa đơn, số liên, số thứ tự mẫu trong một loại hóa đơn (một loại hoá đơn có thể có nhiều mẫu).

- Ký hiệu hoá đơn là dấu hiệu phân biệt hoá đơn bằng hệ thống chữ cái tiếng Việt và năm phát hành hoá đơn.

Tại khoản 4, Điều 9 Thông tư nêu trên quy định về phát hành hóa đơn: “Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn.

Trường hợp tổ chức có các đơn vị trực thuộc, chi nhánh có sử dụng chung mẫu hóa đơn của tổ chức thì từng đơn vị trực thuộc, chi nhánh phải gửi Thông báo phát hành cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp…”.

Theo Phụ lục 1 hướng dẫn ký hiệu và ghi thông tin bắt buộc trên hóa đơn (Ban hành kèm theo Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính);

Căn cứ Quyết định số 2905/QĐ-BTC ngày 9/11/2010 của Bộ Tài chính về việc đính chính Thông tư số 153/2010/TT-BTC

Trường hợp Công ty theo trình bày có nhiều đại lý, cửa hàng hạch toán phụ thuộc trên cả nước có đăng ký 2 mẫu hóa đơn tự in để sử dụng thì về nguyên tắc phải đảm bảo đầy đủ các nội dung bắt buộc quy định tại Điều 4 Thông tư số 153/2010/TT-BTC.

Đối với 2 mẫu hóa đơn Công ty bà Lê Thị Duyên kèm theo thư, Cục thuế TP. Hồ Chí Minh lưu ý một số điểm như sau:

+ Nếu mẫu 1 (dùng thống nhất cho hệ thống cửa hàng bán lẻ) có ký hiệu mẫu số: 01GTKT3/001 thì mẫu 2 (dùng riêng cho Công ty) phải có ký hiệu mẫu số là: 01GTKT3/002 (vì 2 mẫu hóa đơn này khác nhau).

+ Nếu mỗi cửa hàng bán lẻ dùng ký hiệu hóa đơn riêng như trình bày thì trong cùng một ký hiệu, số hóa đơn phải bắt đầu là 0000001.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Cục thuế TP. Hồ Chí Minh đã có thông tin giải đáp công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân

Các tin liên quan:

>> Bộ Tài chính tháo gỡ một số vướng mắc về hóa đơn

>> Tổng cục Thuế hướng dẫn việc lập và xuất hóa đơn bán hàng

Từ khóa: hóa đơn , hóa đơn tự in , Thông tư 153/2010/TT-BTC