(Chinhphu.vn) – Hợp đồng trọn gói có thể điều chỉnh giá không, ai có quyền ký kết hợp đồng xây trụ sở làm việc, xác định chi phí hạng mục chung thế nào, xác định chi phí tư vấn khi điều chỉnh dự án ra sao… Bộ Xây dựng giải đáp một số thắc mắc liên quan đến việc thanh, quyết toán hợp đồng xây dựng.

Ông Lưu Văn Trường (Thái Nguyên): Tôi đang trình phê duyệt quyết toán vốn đầu tư xây dựng 1 dự án. Hợp đồng ký với nhà thầu xây lắp có hạng mục chung bao gồm chi phí lán trại, chi phí bảo đảm giao thông và chi phí một số công tác không xác định được khối lượng từ thiết kế. Tuy nhiên, trong quá trình thẩm định, cán bộ thẩm định yêu cầu phải làm rõ chi phí một số công tác không xác định được khối lượng từ thiết kế, tức là phải lập riêng 1 phụ lục khác để quyết toán hạng mục chung và phải diễn giải toàn bộ khối lượng của chi phí một số công tác không xác định được khối lượng từ thiết kế ra chi tiết. Xin hỏi, yêu cầu làm như vậy có đúng không?

Bộ Xây dựng trả lời: Việc thanh toán, quyết toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên và phù hợp với quy định của pháp luật áp dụng cho hợp đồng và không trái với Hồ sơ mời thầu hoặc Hồ sơ yêu cầu.

Ông Dương Hà Phú (Vĩnh Phúc): Đơn vị tôi đang thực hiện 1 dự án xây dựng nhà lớp học 3 tầng 6 phòng theo hình thức hợp đồng trọn gói. Trong quá trình triển khai thi công, do phần móng phát sinh nền đất yếu nên phải đào thêm so với thiết kế khoảng 2,5m ngoài hồ sơ thiết kế được duyệt. Tôi xin hỏi, nếu thực hiện điều chỉnh bổ sung hợp đồng có được không? Sau này khi thanh quyết toán có gặp vướng mắc gì không?

Bộ Xây dựng trả lời: Hợp đồng xây dựng trọn gói chỉ được điều chỉnh theo quy định tại Khoản 2, Điều 36 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng và Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 07/2016/TT-BXD ngày 10/3/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng.

Thủ tục, trình tự thực hiện điều chỉnh hợp đồng và điều chỉnh giá hợp đồng trọn gói thực hiện theo quy định tại Điều 4, Điều 5 Thông tư số 07/2016/TT-BXD.

Thẩm quyền ký kết hợp đồng xây dựng

Ông Nguyễn Hoàng Long (Kon Tum): Đơn vị tôi đang thực hiện dự án đầu tư xây dựng trụ sở làm việc chi nhánh. Cụ thể: Công trình: Trụ sở làm việc chi nhánh tỉnh Kon Tum. Nguồn vốn: Nhà nước ngoài ngân sách. Chủ đầu tư: Tổng Giám đốc. Đại diện chủ đầu tư: Giám đốc Chi nhánh tỉnh Kon Tum kiêm Giám đốc Ban quản lý dự án. Theo phân cấp trong quy định đầu tư xây dựng cơ bản của ngành thì Giám đốc Ban quản lý dự án được phép đàm phán, ký kết hợp đồng xây dựng sau khi có quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu của Tổng Giám đốc và Ban quản lý dự án được phép sử dụng con dấu của đơn vị để thực hiện các nhiệm vụ và quyền hạn liên quan đến dự án. Vậy cho tôi hỏi, khi đứng tên trong hợp đồng thì sử dụng tên bên mời thầu là Giám đốc Chi nhánh tỉnh Kon Tum (có con dấu, mã số thuế của doanh nghiệp theo đăng ký kinh doanh) hay là Giám đốc Ban quản lý dự án công trình?

Bộ Xây dựng trả lời: Việc ký kết hợp đồng xây dựng thực hiện theo nguyên tắc quy định tại Điều 4 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng.         

Ông Phạm Văn Hưng (Bắc Ninh): Đơn vị chúng tôi đang thi công gói thầu xây lắp, hợp đồng điều chỉnh giá. Trong biểu giá trúng thầu đi kèm hợp đồng có tách các khoản mục bao gồm chi phí hạng mục chung, chi phí xây dựng, chi phí dự phòng. Trong đó chi phí hạng mục chung gồm có trực tiếp phí khác không xác định được từ thiết kế 2,5%, chi phí lán trại và nhà tạm 1%. Vừa qua chúng tôi lập dự toán bổ sung trình chủ đầu tư, gồm phần bù giá vật liệu, nhân công, máy; phần khối lượng tăng trong hợp đồng; phần khối lượng giảm trong hợp đồng; phần khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng. Dự toán bổ sung nhà thầu lập đã tính chi phí hạng mục chung cho toàn bộ các phần việc nêu trên. Tuy nhiên chủ đầu tư đã phê duyệt dự toán bổ sung trong đó không tính chi phí hạng mục chung phần bù giá vật liệu, nhân công, máy; phần khối lượng tăng trong hợp đồng; phần khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng và giảm trừ chi phí hạng mục chung theo tỷ lệ % của hợp đồng phần khối lượng giảm trong hợp đồng. Tôi xin hỏi, chủ đầu tư đã cắt, giảm trừ chi phí hạng mục chung như vậy có đúng không?

Bộ Xây dựng trả lời: Việc điều chỉnh giá hợp đồng thực hiện theo quy định tại Khoản 6, Điều 2 Thông tư số 07/2016/TT-BXD ngày 10/3/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng.

Ông Cao Bằng Giang (TP. Cần Thơ): Đơn vị tôi đang triển khai một dự án từ năm 2014. Trước đó, do có nhiều vướng mắc nên dự án bị dừng. Hiện dự án triển khai lại có điều chỉnh quy mô nhưng vẫn giữ nguyên giá trị tổng mức đầu tư. Tôi xin hỏi, chi phí tư vấn đầu tư được tính như thế nào?

Bộ Xây dựng trả lời: Việc xác định chi phí tư vấn đầu tư xây dựng thực hiện theo hợp đồng tư vấn xây dựng đã được ký kết giữa các bên có hiệu lực, trên cơ sở định mức chi phí quản lý dự án và chi phí tư vấn đầu tư xây dựng công trình tương ứng với từng thời kỳ.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Hợp đồng xây dựng , quyết toán , thanh toán , vốn đầu tư , công trình xây dựng