(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Hằng bị sai thông tin giới tính trên Giấy phép lái xe. Bà Hằng hỏi, làm cách nào để điều chỉnh thông tin này? Nếu không điều chỉnh thì có vấn đề gì không?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Khoản 4 Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp phép lái xe cơ giới đường bộ quy định: “Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý Giấy phép lái xe làm thủ tục đổi Giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân”.

Thủ tục đổi Giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp được quy định tại Điều 38 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT.

Người lái xe lập 1 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ gồm:

a) Đơn đề nghị đổi Giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

b) Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

- Người có Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3.

- Người có nhu cầu tách Giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

c) Bản sao Giấy phép lái xe, Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân hoặc Hộ chiếu còn thời hạn có ghi số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc Hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi Giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp Giấy phép lái xe và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

Chinhphu.vn

Từ khóa: giấy phép lái xe , hồ sơ