(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Võ Nguyên Thủy (Bà Rịa-Vũng Tàu) bị mất Giấy phép lái xe lần thứ nhất và được cấp lại vào năm 2014, thời hạn sử dụng đến năm 2019. Tháng 8/2017, ông Thủy tiếp tục mất Giấy phép lái xe. Ông Thủy hỏi, ông có được xin cấp lại không hay phải thi lại, và thủ tục như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Việc cấp lại Giấy phép lái xe bị mất được quy định tại Khoản 2, Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT ngày 19/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải. Trong đó, người có Giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng, được xem xét cấp lại Giấy phép lái xe (không quy định số lần bị mất).

Hồ sơ bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp lại Giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

- Hồ sơ gốc phù hợp với Giấy phép lái xe (nếu có).

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn các hạng A1, A2, A3.

- Bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định, cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại Giấy phép lái xe tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, người lái xe gửi 1 bộ hồ sơ, chụp ảnh trực tiếp và xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

Sau thời gian 2 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện Giấy phép lái xe đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì được cấp lại Giấy phép lái xe.

Chinhphu.vn

Từ khóa: giấy phép lái xe , thời hạn sử dụng , hồ sơ