(Chinhphu.vn) – Bà Hà Mão là nhà giáo công tác ở vùng kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn. Từ tháng 11/2019, bà Mão nghỉ thai sản nhưng trong tháng 11 bà vẫn được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề. Tháng 12/2019, Nghị định số 76/2019/NĐ-CP có hiệu lực, nhà trường đã cắt không cho chế độ phụ cấp ưu đãi nghề của bà. 

Bà Mão hỏi, việc cắt phụ cấp ưu đãi nghề trong thời gian bà nghỉ thai sản có đúng không trong khi những trường hợp công tác ở những vùng khác vẫn được hưởng phụ cấp này khi nghỉ thai sản?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bà Hà Mão như sau:

Ngày 8/10/2019, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 76/2019/NĐ-CP quy định về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức, người lao động và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang (Quân đội nhân dân, Công an nhân dân và cơ yếu) công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, gồm: Phụ cấp thu hút; phụ cấp công tác lâu năm; trợ cấp lần đầu; trợ cấp tiền mua và vận chuyển nước ngọt và sạch; trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc khi nghỉ hưu; thanh toán tiền tàu xe; trợ cấp tham quan, học tập, bồi dưỡng chuyên môn, nghiệp vụ; phụ cấp ưu đãi theo nghề; phụ cấp lưu động và phụ cấp dạy tiếng dân tộc thiểu số đối với nhà giáo, viên chức quản lý giáo dục. Nghị định này có hiệu lực kể từ ngày 1/12/2019.

Khoản 1 Điều 11 Nghị định này quy định, phụ cấp ưu đãi theo nghề bằng 70% mức lương hiện hưởng (theo bảng lương do Nhà nước quy định) cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) áp dụng đối với thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn của các đối tượng là công chức, viên chức và người lao động là nhà giáo, viên chức quản lý giáo dục trong các cơ sở giáo dục, cơ sở giáo dục nghề nghiệp.

Tại Điểm c, Khoản 3 Điều 3 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP quy định, thời gian không được tính hưởng các chế độ phụ cấp, trợ cấp quy định tại Nghị định này là thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội (trong đó có thời gian nghỉ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội).

Trước ngày 1/12/2019, tại Điều 7 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP quy định, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đang công tác tại các cơ sở giáo dục, đào tạo thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp ưu đãi mức 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) và không hưởng phụ cấp ưu đãi đã quy định tại Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập.

Theo Khoản 2 Mục 2 Thông tư liên tịch 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC hướng dẫn chi tiết Điều 7 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP thì, thời gian không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi là thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội (được hiểu là thời gian nghỉ ốm đau, thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội được hưởng phụ cấp ưu đãi).  

Trường hợp bà Hà Mão, nghỉ sinh con từ tháng 11/2019. Thời điểm tháng 11/2019,  Điều 7 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP và hướng dẫn tại Khoản 2 Mục 2 Thông tư liên tịch 06/2007/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC vẫn còn hiệu lực, nên thời gian nghỉ thai sản tháng 11/2019, bà Mão được hưởng phụ cấp ưu đãi.

Kể từ ngày 1/12/2019, Điều 7 Nghị định số 61/2006/NĐ-CP đã bị bãi bỏ bởi Khoản 3 Điều 16 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP, chế độ phụ cấp ưu đãi nhà giáo, viên chức quản lý giáo dục ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội  đặc biệt khó khăn thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Nghị định số 76/2019/NĐ.

Theo Điểm c, Khoản 3 Điều 13 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP, trong thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội không được hưởng các chế độ phụ cấp, trợ cấp quy định tại Nghị định này. Do đó, thời gian nghỉ thai sản hưởng chế độ bảo hiểm xã hội từ ngày 1/12/2019 đến hết tháng 4/2020, bà Mão không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi nghề là đúng quy định.

Về lý do nhà giáo công tác ở vùng khác vẫn được hưởng phụ cấp ưu đãi khi nghỉ thai sản, hiện nay, ở ngoài vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập được thực hiện theo Quyết định 244/2005/QĐ-TTg ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ và hướng dẫn tại Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006 của Bộ Giáo dục và đào tao, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính (tình trạng còn hiệu lực). Theo hướng dẫn tại Điểm b, Khoản 2, Mục I Thông tư liên tịch số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC thì thời gian nghỉ ốm đau, thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội được hưởng phụ cấp ưu đãi. 

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: giáo viên , phụ cấp , thai sản