(Chinhphu.vn) – Ông Trần Thế Anh (bayvungtau@...) hỏi: Việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự hiện nay được quy định như thế nào?

Cục Quân lực – Bộ Tổng tham mưu trả lời ông Trần Thế Anh như sau:

Việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự hiện nay được quy định tại Điều 40 của Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 như sau:

“1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thành lập Hội đồng khám sức khỏe theo đề nghị của phòng y tế cùng cấp.

2. Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện ra lệnh gọi khám sức khỏe cho công dân trong diện gọi nhập ngũ; Trưởng Công an cấp huyện ra lệnh gọi khám sức khỏe cho công dân trong diện gọi thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân. Lệnh gọi khám sức khỏe phải được giao cho công dân trước thời điểm khám sức khỏe  15 ngày.

3. Hội đồng khám sức khỏe cấp huyện tổ chức khám sức khỏe cho công dân trong diện gọi nhập ngũ và gọi thực hiện tham gia Công an nhân dân; trường hợp cần thiết, quyết định việc xét nghiệm cận lâm sàng, bao gồm xét nghiệm phát hiện ma túy, HIV; bảo đảm chính xác và chịu trách nhiệm  về kết quả khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

4. Thời gian khám sức khỏe từ ngày 1 tháng 11 đến hết ngày 31 tháng 12 hằng năm. Thời gian khám sức khỏe gọi công dân nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân lần thứ hai theo quy định tại Điều 33 của Luật này do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

5. Kết quả phân loại sức khỏe phải được niêm yết công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, cơ quan, tổ chức trong thời hạn 20 ngày.”

Ngoài quy định trên, Bộ Quốc phòng và Bộ Y tế đã ban hành Thông tư liên tịch số 36/2011/TTLT-BYT-BQP ngày 17/10/2011 hướng dẫn việc khám sức khỏe thực hiện Luật Nghĩa vụ quân sự (trong đó có quy định cụ thể từng loại sức khỏe).

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: Luật Nghĩa vụ quân sự , khám sức khỏe , công dân