(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Đỗ Văn Bền (Tây Ninh) hiện còn lưu trữ liên 1 những hoá đơn đã sử dụng (không phải hoá đơn trắng) từ năm 1991 đến 2000. Ông Bền hỏi, Công ty ông có được phép tiêu huỷ những hóa đơn này hay không, nếu được thủ tục tiêu huỷ như thế nào?

Về vấn đề này, Cục Thuế Tây Ninh trả lời như sau:

Điều 20 và Khoản 5 Điều 41 Luật Kế toán số 88/2015QH13 ngày 20/11/2015 quy định:

“ Điều 20. Hóa đơn

1. Hóa đơn là chứng từ kế toán do tổ chức, cá nhân bán hàng, cung cấp dịch vụ lập, ghi nhận thông tin bán hàng, cung cấp dịch vụ theo quy định của pháp luật.

2. Nội dung, hình thức hóa đơn, trình tự lập, quản lý và sử dụng hoá đơn thực hiện theo quy định của pháp luật về thuế.

Điều 41. Bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

...5. Tài liệu kế toán phải được lưu trữ theo thời hạn sau đây:

a) Ít nhất là 05 năm đối với tài liệu kế toán dùng cho quản lý, điều hành của đơn vị kế toán, gồm cả chứng từ kế toán không sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính;

b) Ít nhất là 10 năm đối với chứng từ kế toán sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính, sổ kế toán và báo cáo tài chính năm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

c) Lưu trữ vĩnh viễn đối với tài liệu kế toán có tính sử liệu, có ý nghĩa quan trọng về kinh tế, an ninh, quốc phòng.”

Tại Điều 17 Nghị định số 174/2016/NĐ-CP ngày 30/12/2016 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Kế toán:

“Điều 17. Thủ tục tiêu hủy tài liệu kế toán

1. Người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán quyết định thành lập “Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ”. Thành phần Hội đồng gồm: Lãnh đạo đơn vị kế toán, kế toán trưởng, đại diện của bộ phận lưu trữ và các thành phần khác do người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán chỉ định.

2. Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán phải tiến hành kiểm kê, đánh giá, phân loại tài liệu kế toán theo từng loại, lập “Danh mục tài liệu kế toán tiêu hủy” và “Biên bản tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ”.

3. “Biên bản tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ” phải lập ngay sau khi tiêu hủy tài liệu kế toán và phải ghi rõ các nội dung: Loại tài liệu kế toán đã tiêu hủy, thời hạn lưu trữ của mỗi loại, hình thức tiêu hủy, kết luận và chữ ký của các thành viên Hội đồng tiêu hủy.”

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty của ông Đỗ Văn Bền có lưu trữ hóa đơn là chứng từ kế toán thì thời hạn lưu trữ ít nhất là 10 năm đối với hóa đơn là chứng từ kế toán, về thủ tục tiêu hủy tài liệu kế toán thực hiện theo Điều 17 Nghị định số 174/2016/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: hóa đơn