(Chinhphu.vn) - Trường hợp trong thời gian đánh giá thầu, do bất khả kháng nên một hoặc một số vị trí nhân sự chủ chốt do nhà thầu đã đề xuất không thể tham gia thực hiện gói thầu thì nhà thầu phải có văn bản thông báo đến bên mời thầu về việc thay đổi nhân sự này.

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, Công ty TNHH Kiến trúc và Xây dựng Thái Cường (TP. Cần Thơ) đề nghị cơ chức năng hướng dẫn một số tình huống trong đấu thầu như sau:

Trường hợp sau khi mở thầu:

Trong thời gian hồ sơ dự thầu còn hiệu lực và chưa có kết quả xét thầu, nội bộ nhà thầu có sự thay đổi về nhân sự (thêm, bớt nhân viên). Trong đó, một số nhân sự nhà thầu đã kê khai trong hồ sơ dự thầu bị cắt hợp đồng lao động. Tuy nhiên nếu trúng thầu, nhà thầu vẫn bảo đảm nguồn nhân sự thay thế có đủ năng lực và kinh nghiệm để thực hiện gói thầu.

Vậy, việc nội bộ nhà thầu có sự thay đổi nhân sự như trên có ảnh hưởng đến kết quả xét thầu không?

Trường hợp sau khi đóng thầu:

Nhà thầu phát hiện bảng kê khai năng lực kinh nghiệm có sai sót. Cụ thể: Trong bảng kê khai hợp đồng tương tự đã thực hiện, nhà thầu có sự nhầm lẫn kê khai công trình cấp III là công trình cấp IV.

Sau khi đóng thầu, nhà thầu đã gửi tài liệu đến bên mời thầu để làm rõ về năng lực kinh nghiệm. Tài liệu kèm theo bao gồm: Văn bản làm rõ hồ sơ dự thầu; Quyết định phê duyệt Báo cáo kinh tế - kỹ thuật công trình có xác định rõ quy mô và cấp công trình là công trình dân dụng cấp III; Văn bản xác nhận của Chủ đầu tư; Bảng khối lượng công việc kèm theo hợp đồng.

Việc làm rõ này không làm thay đổi bản chất của nhà thầu tham gia dự thầu, không thay đổi giá dự thầu theo khoản 2, khoản 3 Điều 16 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Vậy, việc nhà thầu gửi tài liệu đến bên mời thầu để làm rõ năng lực kinh nghiệm sau thời điểm đóng thầu như trên có phù hợp quy định và có được chấp nhận hay không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Về thay đổi nhân sự chủ chốt

Trường hợp trong thời gian đánh giá thầu, do bất khả kháng nên một hoặc một số vị trí nhân sự chủ chốt do nhà thầu đã đề xuất không thể tham gia thực hiện gói thầu thì nhà thầu phải có văn bản thông báo đến bên mời thầu về việc thay đổi nhân sự này. Bên cạnh đó, nhà thầu phải cung cấp được tài liệu chứng minh việc thay đổi nhân sự do bất khả kháng xảy ra sau thời điểm đóng thầu.

Việc thay thế nhân sự được thực hiện trong bước thương thảo hợp đồng nếu nhà thầu được đánh giá xếp hạng thứ nhất nhưng phải bảo đảm nhân sự thay thế có trình độ, kinh nghiệm và năng lực tương đương hoặc cao hơn đối với nhân sự đã đề xuất và nhà thầu không được thay đổi giá dự thầu.

Về việc làm rõ năng lực, kinh nghiệm của nhà thầu

Khoản 1 và khoản 2, Điều 16 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định sau khi mở thầu, nhà thầu có trách nhiệm làm rõ hồ sơ dự thầu theo yêu cầu của bên mời thầu.

Trường hợp hồ sơ dự thầu của nhà thầu thiếu tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu làm rõ, bổ sung tài liệu để chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm.

Trường hợp sau khi đóng thầu, nếu nhà thầu phát hiện hồ sơ dự thầu thiếu các tài liệu chứng minh tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm thì nhà thầu được phép gửi tài liệu đến bên mời thầu để làm rõ về tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm của mình. Bên mời thầu có trách nhiệm tiếp nhận những tài liệu làm rõ của nhà thầu để xem xét, đánh giá; các tài liệu bổ sung, làm rõ về tư cách hợp lệ, năng lực và kinh nghiệm được coi như một phần của hồ sơ dự thầu.

Theo đó, đối với trường hợp do nhầm lẫn khi kê khai cấp của công trình tương tự đã thực hiện (từ cấp III thành cấp IV) thì nhà thầu được phép gửi tài liệu để tự làm rõ theo quy định nêu trên.

Chinhphu.vn