(Chinhphu.vn) - Bà Phạm Thanh Vy (vy.pham@...) làm việc tại Công ty TNHH Liên doanh Pan Việt Nam. Hiện Công ty của bà đang gặp một số vướng mắc liên quan đến việc xác định thời gian hoạt động kinh doanh để áp dụng phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng.

Theo bà Vy phản ánh, Công ty bà được cấp giấp phép hoạt động kinh doanh vào tháng 5/2013, nhưng chính thức hoạt động từ tháng 9/2013. Bà Vy cho rằng, theo hướng dẫn tại Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính, nếu tính từ tháng 9/2013 thì Công ty của bà có doanh thu trên 1 tỷ đồng và không phải kê khai theo mẫu 06/GTGT.

Tuy nhiên, theo hướng dẫn của cán bộ thuế thì Công ty của bà Vy phải tính số tháng hoạt động kinh doanh từ thời điểm tháng 5/2013, theo đó nếu tính từ thời điểm này thì doanh thu của Công ty chưa đến 1 tỷ đồng và Công ty phải áp dụng phương pháp tính thuế trực tiếp.

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, bà Vy đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, trường hợp Công ty bà thực hiện tính thuế như thế nào thì đúng quy định?

Về vấn đề này, Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh có ý kiến như sau:

Căn cứ khoản 2, Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính và Công văn số 624/TCT-CS ngày 28/2/2014 của Tổng cục Thuế về việc tiếp nhận hồ sơ đăng ký kê khai thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 06/GTGT, trường hợp Công ty thành lập ngày 5/2/2013 nếu doanh thu năm 2013 được xác định theo quy định tại khoản 2b, Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC dưới 1 tỷ đồng (bao gồm cả trường hợp chưa phát sinh doanh thu) và Công ty đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ trong thời gian quy định thì được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế từ ngày 1/1/2014.
 
Nếu Công ty không đăng ký hoặc đăng ký quá thời hạn quy định (quá ngày 15/3/2014) thì Công ty phải áp dụng phương pháp tính trực tiếp từ ngày 1/1/2014.

Chinhphu.vn